Thời gian gần đây, từ khóa “Sổ đỏ” được nhiều khách hàng thắc mắc về trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đã đổi từ Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân thì có phải làm thủ tục để cấp lại sổ đỏ hay không. Nhằm giúp mọi người hiểu rõ về vấn đề này, BuinLand có một số chia sẻ như sau

XEM THÊM

gif hot Thủ tục liên quan hành chính sửa đổi bổ sung như thế nào 2020?

gif hot Điều kiện và thủ tục tách thửa được quy định thế nào ?

gif hot Tổng hợp văn phòng công chứng Phú Mỹ tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu

Khái niệm giấy chứng nhận nhà đất có thể hiểu như sau:

Sổ đỏ hay bìa đỏ và ghi chữ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là mẫu do Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành, loại giấy tờ này trước tiên là ghi nhận quyền sử dụng đất có thể là đất ở, đất sản xuất nông nghiệp, vườn, ao, đất rừng, khi nào có công trình xây dựng trên đất thì ghi nhận việc xây dựng công trình trên đất có thể là nhà ở.

Sổ hồng là mẫu do Bộ xây dựng ban hành với nội ghi là ghi nhận Nhà ở và đất ở nên có mẫu là Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, phạm vi là ghi nhận sở hữu nhà trước sau đó ghi nhận Quyền sử dụng đất ở, không ghi loại đất khác.

Hiện nay, đã thống nhất mẫu chung là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Về chủ sở hữu và chủ sử dụng ghi tên trên Giấy chứng nhận:

Sỏ đỏ ghi nhận về chủ sở hữu và chủ sử dụng ghi tên trên Giấy chứng nhận

Ảnh: Sổ đỏ ghi nhận về chủ sở hữu và chủ sử dụng ghi tên trên Giấy chứng nhận

Nếu ghi hộ gia đình có nghĩa là toàn bộ thành viên hộ gia đình đó, hộ gia đình có thể có vợ, chồng, con, cháu.

Nếu ghi tên 1 người thì phải xác định xem họ có vợ hay chồng không, nếu có thì là đồng sở hữu của 2 người.

Việc định đoạt như bán, chuyển nhượng hay các việc như: Thế chấp, cho thuê, trao đổi, tặng cho, đều phải được các chủ sở hữu đồng ý, kể cả là đồng sở hữu chung vợ chồng hay toàn bộ thành viên hộ gia đình.

Về thẩm quyền cấp sổ hồng và sổ đỏ cho chủ sỡ hữu

Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cấp sổ hồng cho tổ chức. Trường hợp chủ sở hữu chung là tổ chức và cá nhân thì Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh cấp sổ hồng.

Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp sổ hồng cho cá nhân.

Vậy Đổi CMND sang Căn cước công dân có điều chỉnh lại sổ đỏ?

Ảnh: Minh họa thủ tục đổi CMND sang Căn cước công dân có điều chỉnh lại sổ đỏ

 Minh họa thủ tục đổi CMND sang Căn cước công dân có điều chỉnh lại sổ đỏ

Ảnh: Minh họa thủ tục đổi CMND sang Căn cước công dân có điều chỉnh lại sổ đỏ

Thứ 1: Căn cứ vào khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT đã được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT,

Trên trang 1 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:  Ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân), của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất.

Căn cứ vào điểm g khoản 1 điều 17 Thông tư số 23/2014/TT – BTNMT đã được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 33/2017/TT- BTNMT, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép làm thủ tục thay đổi số Căn cước công dân trên sổ đỏ mà không phải làm lại hay cấp đổi sổ đỏ.

Thứ 2: Căn cứ vào khoản 6 Điều 7 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT

Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp 01 bộ hồ sơ cho cơ quan có thẩm quyền để thay đổi số Căn cước công dân trên sổ đỏ. Hồ sơ bao gồm:

  • Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK.
  • Bản gốc thủ tục sổ đỏ đã cấp.
  • Bản sao thẻ Căn cước công dân mới.

Đồng thời, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất mang theo Căn cước công dân mới để xuất trình cho cơ quan có thẩm quyền đối chiếu:

Thứ 3:  Pháp luật không bắt buộc người dân khi đổi từ Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân phải điều chỉnh thông tin trên sổ đỏ.

Tuy nhiên, đây là quyền lợi của người dân và nên thực hiện bởi khi điều chỉnh thông tin trên sổ đỏ cho đúng với Căn cước công dân mới sẽ đảm bảo thống nhất về mặt giấy tờ; sau này nếu có bán, cho thuê nhà đất đó sẽ thuận lợi, diễn ra nhanh chóng, không phải tốn thời gian để chứng minh mình là chính chủ của nhà đất đó.

Công ty BuinLand chúng tôi luôn cố gắng hêt sức mình, cập nhật thông tin mới nhất về kiến thức pháp lý, những thủ tục pháp lý liên quan đến thị trường Bất Động Sản, từ đó đem lại sản phẩm tốt nhất cho khách hàng. 

Buinland Tổng Hợp

Hotline BuinlandĐĂNG KÝ TƯ VẤN MIỄN PHÍ. TẠI ĐÂY!!Hotline Buinland

Hotline Buinland 0917619999